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Parachichi ni miongoni mwa mazao ya kimkakati nchini Tanzania yenye
mchango mkubwa katika kuliingizia taifa fedha za kigeni, kuimarisha mapato
ya wadau katika mnyororo wa thamani na kuongeza pato la taifa. Uzalishaji
wa zao hili umeendelea kuimarika ambapo kwa kipindi cha mwaka
2021/2022 na 2023/202 uzalishaji umeongezeka kutoka tani 188,712hadi tani
198,162. Aidha, katika kipindi hicho, mauzo ya nje yameongezeka kutoka tani
17,711 hadi tani 35,627.02 yenye thamani ya Shilingi bilioni 117.53 na Shilingi
bilioni 252.27 mtawalia.

Pamoja na mafanikio hayo, tasnia ya parachichi bado inakabaliwa na
changamoto zikiwemo kutokuwepo kwa uwazi na usawa katika soko la
ndani, hali inayomsababishia mkulima kupata bei ndogo na kutokunufaika na
uzalishaji wa zao hilo. Aidha, changamoto nyingine ni pamoja na uhaba wa
miundombinu ya umwagiliaji, ubovu wa barabara za mashambani, ukosefu wa
miundombinu ya kukusanya na kuhifadhi parachichi, matumizi duni ya
pembejeo na kanuni za kilimo bora cha parachichi. Changamoto hizo
zimekuwa zikiathiri ubora wa parachichi, ukosefu wa masoko na kuchangia
upotevu. 

Katika kukabiliana na hali hiyo, Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (COPRA) kwa kushirikiana na TAHA, na Wadau wa zao hilo,
iliandaa Mkutano wa Pili wa Wadau wa Zao la Parachichi uliofanyika tarehe
25 Septemba, 2025 katika ukumbi wa Hoteli ya Agreement mkoani Njombe.
Mkutano huo uliongozwa na kauli ya “Msimu Mpya, Fursa Mpya, Parachichi
kwa Maendeleo ya Tanzania”. Mgeni Rasmi wa mkutano huo alikuwa
Mheshimiwa Anthony Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Njombe, ambaye pia
alikuwa Mwenyekiti wa mkutano huo. 

1.UTANGULIZI
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1.1 Malengo ya Mkutano
Lengo kuu la mkutano huo lilikuwa ni kufungua rasmi msimu wa ununuzi
wa parachichi kwa mwaka 2025/2026. Aidha, malengo mahsusi yalikuwa
ni pamoja na;

Kuwasilisha urasimishaji wa usimamizi wa biashara ya zao la
parachichi ikijumuisha; wasilisho la kalenda ya msimu (msimu mdogo
na mkubwa),  rasimu ya Kanuni za Usimamizi ya zap la Parachichi;
usajili wa wanunuzi na wakala wa ununuzi, utambuzi wa wavunaji,
utaratibu wa kupata kibali cha uvunaji, utambuzi wa madaraja (Daraja
la kwanza, Daraja la pili na Daraja la viwandani, Kiambatisho Na. 1),
uanzishwaji wa vituo vya kukusanyia na kununua parachichi
(collection and buying centers) na usimamizi wa bei ya parachichi,
Kupokea na kujadili taarifa ya utekelezaji wa maazimio ya Mkutano
wa Kwanza wa Kitaifa wa Wadau wa zao la Parachichi uliofanyika
tarehe 4 Aprili, 2025 Jijini Dodoma, na
Kuibua na kupokea mapendekezo ya kisera yatakayowezesha
kutatua changamoto na kusaidia ukuaji endelevu wa tasnia ya
parachichi nchini.

 

Bi. Irene M. Mlola, Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti Nafaka na

Mazao Mchanganyiko.



a) Kufungua rasmi msimu wa ununuzi wa parachichi kwa mwaka 2025/2026.
b) Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa maazimio ya Wadau wa zao la Parachichi wa Aprili
2025.
c) Kupokea mawasilisho kuhusu maendeleo na usimamizi wa tasnia ya parachichi nchini.
d) Majadiliano.
e) Kufunga mkutano.

1.2 Ajenda za Mkutano 

Jumla ya wadau 425 walishiriki mkutano huo kutoka makundi mbalimbali ya kiwemo:
i.Viongozi na Maafisa kutoka taasisi za Serikali na Binafsi,
ii.Wakuu wa Wilaya kutoka mikoa ya uzalishaji wa parachichi,
iii.Wakurugenzi wa Halmashauri, Makatibu Tawala Wasaidizi Uchumi na Uzalishaji, Maafisa
Kilimo ngazi ya Mkoa na Wilaya kutoka mikoa ya uzalishaji wa parachichi, 
iv.Vyama vya wakulima (AMCOS na Vikundi) kutoka mikoa ya uzalishaji wa parachchi,
v.Wanunuzi na wachakakaji,
vi.Wabia wa maendeleo,
vii.Taasisi za kifedha, 
viii.Taasisi za mawasiliano, na
ix.Waandishi wa vyombo vya habari.

1.3 Washiriki wa Mkutano

Mkutano wa Pili wa Kitaifa wa wadau wa zo la parachichi ulifunguliwa na Mhe.Anthony Mtaka, Mkuu
wa Mkoa Njombe, ambapo kabla ya ufunguzi rasmi Bi. Irene M. Mlola, Mkurugenzi Mkuu wa COPRA
aliwatambulisha washiriki na kuelezea muundo wa mkutano. 
1.4 Salamu za Viongozi 
Viongozi mbalimbali walipata nafasi ya kutoa salamu kama ifuatavyo;
1.4.1 Salamu kutoka kwa Katibu Tawala Mkoa wa Njombe
Bi.Judica H. Omari, Katibu tawala Mkoa wa Njombealitoa salamu kwa niaba ya Makatibu Tawala
kutoka mikoa yote inayozalisha parachichi nchini. Bi.Judicaalipongeza Wizara ya Kilimo na COPRA
kwa kuchagua Njombe kuwa mwenyeji wa mkutano wa pili wa wadau wa zao la parachichi. 

 Kufungua Mkutano na Salamu za Viongozi 
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There are instances when governing bodies require disclaimers on the contents of a report. So,
it’s good to consult your legal team on what needs to be disclosed in the interest of legal
compliance. 

These can include discussions on the scope and limitations of the report, disclosures about your
product or service, or even disclaimers on forward-looking statements in your material. Before
publishing anything, check with your legal team to ensure that you’re complying with your
territory’s laws. 

Mheshimiwa Anthony Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Njombe na Mgeni Rasmi katika hotuba yake alisisitiza
umuhimu wa kufanya kazi kwa ushirikiano na kutumia kikamilifu fursa zilizopo katika soko la kimataifa la
parachichi. Miongoni mwa masuala muhimu aliyozungumzia ni changamoto ya uwepo wa mageti mengi
ya kutoza ushuru wakati wa usafirishaji wa parachichi. 

Mgeni rasmi alitoa wito kwa Wakurugenzi Watendaji katika maeneo ya uzalishaji kuhakikisha wanaweka
mazingira wezeshi kwa wakulima, ikiwemo kuboresha miundombinu, ili ukusanyaji wa mapato uendane na
kiwango cha uwekezaji na usiwe mzigo kwa wadau. Vilevile, aliahidi kuwa suala hilo litashughulikiwa kwa
ukamilifu.

Akiendelea na hotuba yake, Mheshimiwa Mtaka aliwataka Wakurugenzi wa Halmashauri na Wakuu wa
Wilaya kuhakikisha kuwa tasnia ya parachichi inaendeshwa kwa utaratibu unaolinda maslahi ya wakulima
na wafanyabiashara. Akitaja zao la parachichi kama “lulu ya Njombe”, alihimiza wakulima kuuza mazao yao
kwa wakati ili kuepuka kuharibika na kupoteza ubora jambo ambalo linaweza kuathiri ushindani wa
parachichi ya Tanzania katika soko la kimataifa.

Aidha, alitoa wito maalumu kuhusu ukusanyaji wa ushuru, akisema: “Wakuu wa Wilaya na Wakurugenzi,
tengenezeni utaratibu mzuri wa kushughulikia zao la parachichi hasa linapofika getini. Muwe na mfumo wa
ukusanyaji ushuru usiowakandamiza wafanyabiashara, bali uwe rafiki na unaolinda thamani ya zao hili
muhimu.”

Mheshimiwa mgeni rasmi alisisitiza kuwa viongozi wa mikoa na halmashauri wanapaswa kuwa wabunifu
katika kuanzisha vyanzo vya mapato ambavyo haviwadhuru wadau, bali vinaongeza tija, ufanisi na
uendelevu wa sekta. Kwa ujumla hotuba ya mgeni rasmi ilisisitiza masuala makuu yafuatayo: zao la
parachichi ni fursa kubwa kwa taifa, umuhimu wa ushirikiano mkubwa kati ya Serikali na wadau wa sekta
binafsi ili kuendeleza na kulinda thamani ya parachichi na kwamba mfumo wa ukusanyaji wa mapato na
ushuru lazima uendane na tija na usiwe kikwazo kwa wakulima au wasafirishaji/wanunuzi wa parachichi.

2. HOTUBA YA MGENI MGENI RASMI 

“Zao la Parachichi ni Lulu ya
Njombe,” -  Mhe. Antony Mtaka,
Mkuu wa Mkoa wa Njombe na Mgeni
Rasmi katika Mkutano wa Kitaifa wa
Wadau wa zao la Parachichi.
Mkutano huu ulifanyika katika hotel
ya Agreement Njombe.



3. Ujumbe wa Viongozi 
Salamu kutoka kwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Kilimo, Dkt. Stephen Nindi.

Kwa niaba ya Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Naibu Katibu Mkuu alisema kuwa
Serikali inatambua na kuthamini mchango wa wadau wa sekta ndogo ya
parachichi ambao wamekuwa wakifanya jitihada katika kuendeleza zao hilo. Dkt
Nindi alisisitiza kuwa jitihada hizo zimechangia kwa kiasi kikubwa kufanya zao la
parachichi kuitwa “dhahabu ya kijani.” Kadhalika, alibainisha kuwa Wizara ya Kilimo
itaendelea kushirikiana na wadau hao katika kuboresha sera, sheria, kanuni na
taratibu mbalimbali zinazohusu tasnia hiyo. 

Alibainisha kuwa wadau wa sekta binafsi wana nafasi muhimu katika kuishauri
Serikali ili kuboresha mifumo ya uzalishaji na biashara, kwa lengo la kuhakikisha
zao la parachichi linaendelea kuwanufaisha Watanzania na kuongeza mchango
wake katika uchumi wa taifa. Aliendelea kusisitiza kuwa kama nchi bado kuna kazi
kubwa ya kufanya katika kuhakikisha Tanzania inabaki kuwa mshindani mkuu
kwenye masoko ya kimataifa ya parachichi, “hivyo kulifanya kombe libaki Tanzania
na kuwanufaisha Watanzania kwa ujumla”.

Dkt. Nindi pia alieleza juhudi za Serikali za kuanzisha COPRA, ikiwa ni hatua ya
kutambua mchango wa mazao yasiyo na bodi. Vilevile, Serikali inaendelea
kutekeleza programu ya BBT katika kuimarisha huduma za ugani kwa zao la
parachichi kwa lengo la kuchagiza huduma za ugani ili kuwafikia wakulima wengi.
Dkt Nindi alimalizia kwa kusisitiza kuwa Serikali itaendelea kushirikiana kwa karibu
na sekta binafsi, na kuhimiza kuendelea kufanya mambo nje ya utaratibu
uliozoeleka, mtazamo ambao umekuwa msingi muhimu wa mafanikio ya tasnia ya
parachichi nchini.
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 Salamu kutoka Afisa Mtendaji Mkuu wa TAHA

Bi. Jacqueline Mkindi, Afisa Mtendaji Mkuu wa TAHA, kwa niaba ya Sekta Binafsi,
alitoa shukrani kwa wadau wote wa umma na sekta binafsi kwa kushiriki mkutano
huo muhimu wa kuweka vipaumbele, maono na ramani ya maendeleo ya tasnia
kwa ujumla. Aidha, alieleza jinsi tasnia ya mazao ya bustani inavyoendelea kukua
kwa kasi katika na hivyo kuishukuru Serikali kupitia Wizara ya Kilimo kwa kuwa
balozi mkubwa wa sekta hiyo. 

Bi. Mkindi aliahidi kuwa TAHA itaendelea kushirikiana na Serikali kupitia Wizara ya
Kilimo pamoja na taasisi za COPRA, TPHPA, Halmashauri na wadau wote wa
sekta binafsi. Alimalizia kwa kusisitiza kuwa matarajio ya sekta binafsi ni
kuendeleza mashirikiano ya kimkakati na sekta ya umma ili kuhakikisha thamani ya
parachichi la Tanzania inalindwa. Aidha, alitarajia kuwepo kwa umakini mkubwa
katika kuanzisha na kutekeleza sera na mikakati mbalimbali itakayowezesha
kukuza biashara badala ya kuzuia maendeleo ya sekta.

Dkt. Jackline MKindi, Afisa Mtendaji
Mkuu TAHA.

Dkt. Stephe Nindi, Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Kilimo.



NA. AZIMIO UTEKELEZAJI MUHUSIKA

1 Uratibu wa huduma za ugani
(BBT Ugani).

COPRA inakamalisha taratibu za
kuajiri vijana 50 kupitia mpango

wa BBT-Ugani ambao kwa
awamu ya kwanza

watasambazwa katika mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini (Mbeya,

Iringa, Njombe na Songwe).

COPRA 

2

Usimamizi wa ubora na
usajili wa wadau wa

mnyororo wa thamani,
pamoja na uthibitishaji na

elimu ya sheria ndogo.

COPRA imeandaa kanuni za
usimamizi wa zao la parachichi
chini ya Sheria ya Usalama wa
Chakula, Sura 249 na zitaanza

kutumika msimu mkubwa. Elimu
itaanza kutolewa mwezi

Novemba, 2025 kikanda (Nyanda
za Juu Kusini, Kaskazini, na

Magharibi)

COPRA

3
Kuratibu masoko na bei
elekezi.
 

Urasimishaji wa uratibu wa
masoko umekamilika ambao
utaanza kutumika msimu huu.
COPRA imeandaa wasilisho

kuhusu bei anzia ambalo
litawaslishwa katika mkutano huu.

COPRA

4
Usambazaji wa miche kwa
mpango wa ruzuku.
 

COPRA itasambaza miche milioni
moja kwa mpango wa ruzuku

ambapo kwa awamu ya kwanza
itasambazwa katika mikoa ya

Nyanda za Juu kusini. COPRA ipo
katika hatua za manunuzi

(procument) za wazalishaji miche.
Miche itaaanza kusambazwa
mwishoni mwa mwezi Oktoba
kwa wakulima watakaokuwa

wamesajiliwa.

COPRA

Wasilisho la utekelezaji kutoka COPRA.

Mkurugenzi Mkuu wa COPRA Bi. Irene M. Mlola alitoa taarifa ya utekelezaji wa maazimio  ya mkutano ya mkutano
wa kwanza wa wadau kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo.

4.  TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA
MKUTANO WA KWANZA WA KITAIFA WA ZAO LA

PARACHICHI APRILI, 2025

Taarifa wadau wa Parachichi7



NA. AZIMIO UTEKELEZAJI MUHUSIKA

5 Usambazaji wa mbolea kwa
mpango wa ruzuku

TFRA kwa kushirikia na TFC
wameteua kampuni ya
GUAVAY kusambaza tani
2,000 za mbolea aina ya
HAKIKA NPK kwa Mpango
wa Ruzuku kwa ajili ya zao la
parachichi. 
Aidha, utafiti wa mbolea
maalum ya parachichi
umekamilika kwa ushirikiano
wa TARI, TFRA na kampuni ya
ITRACOM na itaanza
kusambazwa kwa Mpango
wa Ruzuku kuanzia msimu
huu wa kilimo kupitia TFC.

TFRA, TFC

6

NirC kuchimba visima
vitakavyotumika kwenye
umwagiliaji wa mashamba ya 
Parachichi. 

Katika bajeti ya mwaka
20225/2026 Wizara ya Kilimo

kupitia Tume ya Taifa ya
Umwagiliaji imetenga fedha

kwa ajili ya kuwezesha
wakulima wa parachchichi

kupata miundombinu ya
umwagiliaji katika mashamba

yao.

NirC

7
TPHPA kutoa viuatilifu vya zao
la parachichi kwa mpango wa

ruzuku

TPHPA imesambaza lita
8,800 za viuatilifu mbalimbali

kwa wakulima kwenye
maeneo ya uzalishaji kwa

mpango wa ruzuku.

TPHPA

8

Tume ya Maendeleo ya
Ushirika kuanzisha Vyama vya

Ushirikas vya zao la
parachichi.

Uhamasishaji umefanyika
ambapo jumla ya Vyama vya

Ushirika sita (6) vimetanua
wigo kwa kubadilisha masharti

yao na kuongeza zao la
parachichi hivyo kufanya

vyama 37 vyenye jumla ya
wanachama 4,048 kutoka 31

vilivyokuwepo awali katika
Mikoa ya Njombe, Mbeya,

Iringa na Kagera.

TCDC



 2.2.2 TOSCI
TOSCI ilieleza kuhusu utambuzi  wa aina tano (5) za parachichi  ambazo ni: Hass, Pinkerton, Fuerte, Ex - Kulu na
Booth 7. Aidha,  ilielezwa kuwa aina hizo zimeshasajiliwa. Vilevile, ilieleza kuwa jumla ya wazalishaji wa miche 625
wameshasajiliwa nchini.

 2.2.3 NiRC
NiRC ilitoa taarifa kuhusu sababu za  kuchelewa kwa huduma ya kuchimba visima katika mashamba ya
parachichi ambayo ni changamoto ya upatikanaji  vifaa. Ilielezwa kuwa Tume itachimba visima vya bure kwa
vikundi vya wakulima wenye ekari 40 au zaidi na wakulima wadogo watachimbiwa kwa ruzuku ya asimilia 80
Aidha, ilielezwa kuwa, Tume hiyo itahakikisha mitambo inasambazwa kwenye mikoa husika kwa ajili ya uchimbaji
wa visima kwa ajili ya wakulima wa parachichi.

 2.2.4 TCDC 
TCDC ilieleza kuwa itaendelea kuhamasisha wakulima kuanzisha vyama vya ushirika vya parachichi. Ilielezwa
kuwa jumla ya vyama vya ushirika 37 vyenye jumla ya wanachama 4,048 vimeongeza wigo na kuongeza zao la
parachichi katika mikoa ya Njombe, Mbeya, Iringa na Kagera.Kadhalika, Tume itashirikiana na Halmashauri katika
maeneo ya uzalishaji wa zao la parachichi katika kutoa mafunzo ya uongezaji thamani wa parachichi.

Wawakilishi wa taasisi hizi walitoa taarifa  za utekelezaji wa mkutano huo kama ifuatavyo:

 2.2.1 TFRA
TFRA ilieleza kuwa, kwa kushirikiana na  kiwanda cha Itracom Industries, mbolea maalum kwa zao la parachichi
zimezalishwa kupitia kiwanda hicho ambazo ni   Fomi Jr kwa miche midogo na Fomi Super kwa miti mikubwa na
zitauzwa kwa bei ya ruzuku.
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4.1.  TAARIFA YA UTEKELEZAJI  KUTOKA TFRA, TOSCI,
NIRC & TCDC

Wadau mbalimbali wa zao la Parachichi wakifuatilia
mawasilisho mbalimbali wakati wa kikao cha wadau

wa zao hilo kilichofanyika Mkoa wa Njombe



3.1 Wasilisho kuhusu Urasimishaji wa Biashara ya Parachichi – COPRA

5. Mawasilisho 

Utekelezaji Kanuni za
Parachichi 

Ufunguzi wa msimu (msimu mdogo na
msimu mkubwa),
 Matumizi ya kalenda ya msimu wa
ununuzi,
Usajili wa wadau (wanunuzi, wakala wa
ununuzi),
Utambuzi na usajili wa wavunaji,

Dr. Yasinta alimalizia kwa kusema kuwa, COPRA itatoa mafunzo kwa wadau wote ili utekelezejai wa kanuni
hizo pamoja na masuala yaliyoainishwa. 
Aidha, katika kuimarisha huduma za ugani, COPRA itaajiri  maafisa ugani kupitia  programu ya BBT–Ugani
(Building a Better Tomorrow – Extension Services). Vijana hao ni wahitimu kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine na vyuo vingine vya kilimo watapatiwa mafunzo rejea na kusambazwa kwenye maeneo ya uzalishaji
wa parachichi kwa lengo la kutoa huduma za ugani kwa wakulima na ili kuchochea ongezeko la tija na ubora
kupitia usimamizi wa kanuni hizo.

Utekelezaji Kanuni za
Parachichi

Utaratibu wa kupata vibali vya kuvuna
na kusafirisha parachichi,
Utambuzi na matumizi ya madaraja
(Daraja la kwanza, Daraja la pili, Daraja
la viwandani ( Kiambatisho Na.3),
Kuanzishwa kwa vituo rasmi vya
ununuzi wa parachichi, na 
Usimamizi wa bei ya parachichi.

10 Taarifa wadau wa Parachichi

Kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa COPRA, Dkt. Yasinta Nzogela aliwasilisha mada kuhusu urasimishaji wa biashara
ya parachichi. Dkt. Yasinta alieleza kuhusu COPRA kuanzisha kanuni ya usimamizi wa zao la Parachichi kama hatua
muhimu ya urasimishaji wa shughuli katika mnyororo wa thamani wa parachichi, ikiwemo biashara ya parachichi
Dkt Yasinta alieleza lengo la urasimishaji ni kuimarisha usimamizi wa tasnia hiyo kwa manufaa ya wadau wote katika
mnyororo wa thamani. Aidha, alieleza maeneo makuu ya utekelezaji wa Kanuni za Parachichi kama ifuatavyo;



3.2 Wasilisho kuhusu ‘Compliance’ ya Soko la Parachichi - TPHPA

Aliendelea kusema, COPRA inasisitiza kuwa kila mfanyabiashara wa zao la parachichi kununua kwa kufuata
bei anzia itakayokuwa ikitolewa kila wiki kulingana na kanda/mikoa ya uzalishaji, aidha alimalizia kwa kueleza
kuwa, mdau yeyote atakayekiuka au kuenenda biashara  kinyume na utaratibu, sheria itafuata mkondo wake.

11 Taarifa wadau wa Parachichi

Mwasilishaji alitoa taarifa kuhusu matakwa ya masoko ya kimataifa, akieleza kuwa kila soko lina vigezo vya ubora
vinavyohitaji kufuatwa kabla ya usafirishaji. Alieleza kuwa hatua za pest analysis na traceability zimeanza kutekelezwa
kupitia tafiti katika maeneo ya uzalishaji kama hatua mojawapo ya kukidhi matakwa ya masoko. 

3.3. Wasilisho kuhusu Hali ya Masoko –TAHA
Afisa Mtendaji Mkuu wa TAHA alieleza kuwa, tasnia ya parachichi imeendelea kukua kwa kasi, ikichangia ongezeko
la mapato ya wakulima na pato la taifa. Alisisitiza umuhimu wa elimu kwa wakulima kuhusu kuzingatia madaraja ya
ubora na uthibiti (certification) ili kuongeza thamani ya mazao. Aidha, alieleza kuwa Tanzania imekuwa miongoni mwa
wauzaji wakubwa wa parachichi barani Afrika, ikizishinda baadhi ya nchi kama Israel na Spain katika soko la Afrika
Kusini, India na Ulaya. Alisema, usafirishaji wa parachichi nje ya nchi umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 101, kutoka
tani 17,711 mwaka 2021/22 hadi tani 35,627 mwaka 2023/24. Hili ni ushahidi wa wazi kuwa tasnia hii ina nguvu kubwa.
Ni muhimu kwa wadau wote kuchukua hatua madhubuti kuweka vipaumbele na dira ya pamoja ili kuongeza uzalishaji
na ushindani wa parachichi ndani na nje ya nchi. Alimalizia kwa kusema, TAHA itaendelea kushirikiana na wadau
kuendeleza na kulinda tasnia hii kupitia sera  na mikakati inayoongoza sekta binafsi.

3.4. Wasilisho kuhusu Usimamizi wa Bei Anzia – COPRA
Bw. Kamwesige Mtembei, Mkurugenzi wa Idara ya Oparesheni na Udhibiti Ubora kutoka COPRA aliwaslisha kuhusu
namna COPRA itakavyosimamia bei anzia sambamba urasimishaji wa usimamizi wa biashara ya parachichi nchini.
Alieleza namna mjengeko wa bei anzia unavyoweza kupatikana hapa nchini kuwa ni gharama ya uzalishaji kutoka kwa
mkulima, vituo vya kufangasha, tozo mbalimbali na gharama za usafirishaji. 
Mkurugenzi Kamwesige alisema kuwa, katika hatua za suala zima la urasimishaji wa biashara ya parachichi hapa
nchini, COPRA itakuwa inatoa bei anzia ya parachichi kila wiki katika msimu mkubwa kwa kufuata madaraja ya
uzalishaji ambapo wasimamizi watakuwa ni Mikoa na Halmashauri katika maeneo ya uzalishaji. Utekezaji wake
utahusisha kuundwa kwa kamati maalum ya upangaji bei anzia ambayo itakuwa inajadiliana kabla ya Kikao cha Wadau
Mwanzoni mwa msimu. 



Katika mjadala wa pamoja, hoja na maoni mbalimbali ya kisera na kiutendaji yalitolewa na wadau.
Miongoni wa maeneo yaliyojadiliwa ni:

Maeneo
Magonjwa ya parachichi,
Mikopo kwa wakulima wa parachichi,
Masuala ya uthibitishaji (certification),
Changamoto ya umiliki wa ardhi kwa wakulima,
Ujumuishaji wa masoko Market Integration, na Avocado Market Hub, na
Makampuni ambayo hayazingatii masharti. 

6. MAJADILIANO

12Taarifa wadau wa Parachichi

7. MAAZIMIO
Baada ya majadiliano mbalimbali katika mkutano huo, masuala kadhaa yaliazimiwa kama
inavyoonekana katika bangokitita (Kiambatisho na 4).

8. HITIMISHO 
Mkutano wa wadau wa zao la parachichi umeonesha dhamira ya pamoja ya Serikali na wadau wa sekta
binafsi kuendeleza zao la parachichi kama eneo muhimu la kukuza uchumi wa kilimo nchini. Masuala
yaliyojadiliwa yaliweka msisitizo katika kuongeza uzalishaji, kuimarisha ubora, kuboresha mifumo ya
masoko na kuongeza ushindani katika soko la kimataifa.

Kauli ya Naibu Katibu Mkuu, Dkt Stephen Nindi, kuhusu kufanya “Biashara isiyo ya Mazoea” (Business
Unusual)” imetoa mwongozo wa kimkakati kwa wadau wote kuongeza ubunifu, kuboresha utendaji na
kuwekeza katika teknolojia na mifumo ya kisasa. Serikali imethibitisha kuendelea kuweka mazingira
wezeshi kupitia kuweka ruzuku, sera rafiki na usimamizi wa viwango, ili sekta hii iendelee kukua kwa tija na
kuwa chanzo kikuu cha mapato, ajira na fedha za kigeni.



Mamlaka ya Udhibiti Nafaka na Mazao
Mchanganyiko 
Jengo la Kahawa
Barabara ya Kahawa
S.L.P 2780
Dodoma, Tanzania
info@copra.go.tz
Piga bure: 0800117777

Mawasiliano:

Washirika:

Shirikisha, Boresha, Endeleza

Wadhamini:


